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Ripoti hii inawasilisha takwimu za mawasiliano za robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2024/2025. 

Kwa ujumla, ripoti inatoa takwimu za mawasiliano ya simu, pesa mtandao, Intaneti, utangazaji, posta 

na usafirishaji wa vifurushi na vipeto, na huduma nyingine zinazohusiana na Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano kwa robo ya kwanza ya mwaka wa fedha 2024/2025.

Takwimu zimeandaliwa kulingana na viwango vya Umoja wa Mawasiliano Duniani (ITU) vya 

kukusanya na kuandaa takwimu za huduma za mawasiliano/TEHAMA.

Kuhusu ripoti hii
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Takwimu za Mawasiliano 
ya Simu

5.4%Milioni 76.6
Kufikia	Juni	2024 Kufikia	Septemba	2024

Milioni 80.7

1.

1.1. Idadi ya laini za simu

Takwimu za mawasiliano ya simu kuhusu usajili, bei, dakika za mawasiliano, ujumbe mfupi (SMS) na vifaa vya 

mawasiliano zimeainishwa kwa mwezi, robo mwaka na mwaka.

Sehemu hii inahusika na laini za simu za mkononi na za mezani ambazo zimetumika kwenye huduma ya 

mawasiliano angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita. Kuna aina mbili za laini: zinazotumika 

kwa mawasiliano ya binadamu (Person to Person - P2P) na zinazotumika kwa mawasiliano ya mashine 

(Machine to Machine - M2M). 

Jumla ya idadi ya laini (P2P na M2M) zilizosajiliwa  imeongezeka kutoka milioni 76.6 katika robo ya mwaka 

iliyoishia Juni 2024 hadi milioni 80.7 kwa robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024. Hilo ni ongezeko la 

asilimia 5% kama inavyoonekana hapo chini.

Laini za simu za mkononi na mezani zilizosajiliwa kwa ajili ya P2P kwa kila mtoa huduma katika robo ya mwaka 

inayoishia Septemba 2024 zimeoneshwa kwenye Jedwali 1.1.1.

Takwimu katika Jedwali 1.1.1 zinaonesha ongezeko la wastani kwa kila mwezi wa 1.7% ya laini za simu za 

mkononi na mezani ndani ya robo ya mwaka iliyoishia Septemba 2024.

Jedwali 1.1.1 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani za P2P zilizosajiliwa kwa kila 
mtoa huduma

Julai

Agosti

Septemba

19,349,803

19,533,663

19,492,734

10,288,681

10,598,149

10,971,582

22,234,092

22,836,771

23,458,325

1,718,668

1,574,711

1,586,724

23,402,345

23,657,084

24,136,856

76,993,589

78,200,378

79,646,221

Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom Jumla

P2P Change  

75.6 79.6
Milioni Milioni
Kufikia Juni 

2024
Kufikia Septemba

 2024
5.4%

1.1.1 Idadi ya laini za P2P
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1.1.2 Idadi ya laini za simu kwa ajili ya M2M kwa kila mtoa huduma

Jedwali 1.1.2 linaonesha laini zilizosajiliwa kwa mawasiliano ya M2M kwa robo ya mwaka iliyoishia Septemba 

2024.

Jedwali 1.1.2 Idadi ya laini za M2M zilizosajiliwa

Julai

Agosti

Septemba

328,576

330,069

331,676

57,430

58,563

59,913

43,100

47,615

48,539

6,515

4,496

4,495

559,877

566,361

571,197

995,498

1,007,104

1,015,820

Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom Jumla

Chati 1.1.3a na 1.1.3b zinaonesha mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa huduma. Takwimu za P2P kwa 

ujumla zinaonesha kuna ushindani wenye tija kati ya watoa huduma.

Hata hivyo, kwa usajili wa M2M, Vodacom anaongoza ikiwa na 56.2% ya laini zote zilizosajiliwa kama 

inavyoonekana kwenye Chati 1.1.3b. Airtel inashika nafasi ya pili kwa 32.7%, ikifuatiwa na Halotel kwa 5.9%.

1.1.3 Mgawanyo wa laini za simu kwa kila mtoa  huduma

Chati 1.1.3a Mgawanyo wa laini za simu kwa 
kila mtoa huduma wa P2P

Chati 1.1.3b Mgawanyo wa laini za simu kwa 
kila mtoa huduma wa M2M

M2M

0.97
Milioni

Kufikia Juni
 2024

1.02
Milioni

Kufikia Septemba
 2024

4.8%

AIRTEL

HALOTEL

TIGO

TTCL

VODACOM

Chart 1.1.3a Operators’ market shares by subscriptions for P2P

29.4%

13.8%

24.5%
30.3%

2.0%

AIRTEL

HALOTEL

TIGO

TTCL

VODACOM

Chart 1.1.3b Operators’ market shares by M2M subscriptions for M2M

32.7%

56.2%

5.9%
4.8%

0.4%
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1.1.4 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani

1.1.5 Mabadiliko ya idadi ya laini za simu kwa kila mtoa huduma

Jedwali 1.1.4 linaonesha idadi ya laini za simu za mkononi na mezani, na laini za M2M zilizosajiliwa kwa kipindi 

kinachoishia Septemba 2024.

Kulikuwa na ongezeko la laini za P2P katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 la takriban milioni 4. 

Chati 1.1.5a inaonesha mabadiliko ya idadi ya laini za P2P kufikia Septemba 2024.

Aidha, kulikuwa na ongezeko la idadi ya laini za M2M katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 la laini 

46,380. Chati 1.1.5b inaonesha mabadiliko ya idadi ya laini za M2M kufikia Septemba 2024.

Jedwali 1.1.4 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani, na laini za M2M

Chati 1.1.5a Mabadiliko ya idadi ya laini za simu za P2P kwa kila mtoa huduma

Chati 1.1.5b Mabadiliko ya idadi ya laini za simu za M2M kwa kila mtoa huduma

Julai

Agosti

Septemba

76,915,542

78,122,181

79,568,173

78,047

78,197

78,048

995,498

1,007,104

1,015,820

77,989,087

79,207,482

80,662,041

JumlaSimu za mkononi Laini	za	M2MSimu za mezani 

3

2,3842,384  2,384

2,5732,573  2,573

23,78423,784  23,784

-2,017-2,017  -2,017

19,65619,656  19,656

Chart 1.1.5b Quarterly change in M2M subscriptions per operator

Airtel

Halotel

Tigo

TTCL

Vodacom

46,380
Ongezeko la  idadi 

ya laini za M2M

Chart 1.1.5a Quarterly change in P2P subscriptions by operator

Airtel

Halotel

Tigo

TTCL

Vodacom

-15,159-15,159  -15,159

1,149,7451,149,745  1,149,745

1,940,4681,940,468  1,940,468

-64,607-64,607  -64,607

1,047,7681,047,768  1,047,768

Ongezeko la idadi 
ya laini za P2P

Milioni
4
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1.1.6 Idadi ya laini za simu kwa kila mkoa

Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani, na M2M kwa kila mkoa imeoneshwa kwenye Chati 1.1.6. Katika 

robo ya kwanza ya mwaka 2024/2025, Dar es Salaam ilishika nafasi ya kwanza kwa kuwa na laini milioni 14.8, 

Mwanza ilishika nafasi ya pili kwa kuwa na laini milioni 5.3, Arusha ilishika nafasi ya tatu kwa kuwa na laini 

milioni 4.9, Mbeya ilishika nafasi ya nne ikiwa na laini milioni 4.6, na Dodoma ilishika nafasi ya tano kwa kuwa 

na laini milioni 4.3.

Mikoa yenye laini chache zilizosajiliwa katika robo ya kwanza ya 2024/2025 ni Kaskazini Unguja yenye laini 

73,743 Kusini Unguja yenye laini 110,970, na Kusini Pemba yenye laini 124,472.

Chati 1.1.6 Idadi ya laini za simu za mkononi na mezani kwa kila mkoa

Zanzibar

Tanzania Bara

14,848,40014,848,400  14,848,400

5,344,2865,344,286  5,344,286

4,856,0404,856,040  4,856,040

4,641,2454,641,245  4,641,245

4,305,6814,305,681  4,305,681

4,054,4754,054,475  4,054,475

3,901,1313,901,131  3,901,131
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1.1.7 Idadi ya laini za simu katika kipindi cha miaka mitano iliyopita

Mwenendo wa idadi ya laini za simu kwa ajili ya mawasiliano ya P2P kwa miaka mitano iliyopita hadi 2023 

umeoneshwa katika Jedwali 1.1.7.

Mabadiliko ya bei nje ya vifurushi kwa robo ya mwaka iliyoishia Juni na Septemba 2024 yameoneshwa kwenye 

Jedwali 1.2.

Takwimu katika Jedwali 1.1.7 zinaonesha ongezeko la laini za simu kwa wastani wa 10% kwa mwaka na 

ongezeko la wastani wa kiwango cha kusambaa (penetration) kwa laini za simu miongoni mwa watu cha 9% 

kwa mwaka. Kiwango hicho kilifikia 111% mwishoni mwa Disemba 2023, ikimaanisha kuwa kwa kila wakazi 10 

kulikuwa na laini 11 kwa ajili ya huduma za mawasiliano ya simu.

Simu za mkononi

Simu za mezani

Jumla

Asilimia ya Ueneaji 78% 81% 88% 98% 111%

47,685,232

76,288

47,761,520

51,220,233

72,469

51,292,702

54,044,384

71,834

54,118,218

60,192,331

84,696

60,277,027

70,215,144

75,732

70,290,876

2019 2020 2021 2022 2023

Jedwali 1.1.7 Idadi  ya laini za simu kwa miaka mitano iliyopita

Jedwali	1.2	Mabadiliko	ya	bei	(Tsh)	za	mawasiliano	ya	simu

1.2 Bei za huduma za mawasiliano ya simu
Sehemu hii inawasilisha wastani wa bei nje ya vifurushi (Basic tariff) na ndani ya vifurushi (Bundle tariff) kwa 

huduma za sauti, SMS ndani ya nchi, Afrika Mashariki (EA) na mataifa mengine (RoW), na data. 

Kama inavyooneshwa katika muhtasari hapo juu, wakati bei za kupiga simu ndani na nje ya mtandao, SMS 

kitaifa (local SMS), SMS kimataifa na data hazikubadilika, bei za kupiga simu za Afrika Mashariki zilipungua kwa 

2% na mataifa mengine ziliongezeka kwa 4%.

Juni 2024

Septemba 2024

Badiliko

26.00

26.00

0%

Ndani ya 
mtandao

Nje ya 
mtandao SMS kitaifa

SMS 
kimataifa

Afrika mashariki
(EA)

Mataifa mengine 
(RoW)

28.00

28.00

0%

713.16

696.68

-2%

1,869.45

1,948.22

4%

7.80

7.80

0%

189.61

189.61

0%

Data

9.35

9.35

0%

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Mataifa mengine

Afrika Mashariki Data

  SMS Kitaifa 

26.00

28.00

696.68

1,948.22

9.35

189.61

7.80

  SMS Kimataifa 

TARRIF INFO

TZS
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1.2.1 Bei za huduma ya sauti 
Bei za huduma ya sauti kwa robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 kwa simu za ndani na nje ya nchi 

zimeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.1. Hizi ni bei za sauti kwa dakika moja wakati mtumiaji anapiga simu ya 

ndani au ya kimataifa bila kujisajili kwenye kifurushi.

Mtoa huduma

Airtel

HALOTEL

TIGO

TTCL

VODACOM

Wastani

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao

30.00

10.00

30.00

30.00

30.00

26.00

30.00

20.00

30.00

30.00

30.00

28.00

EA

614.40

875.00

1,030.00

217.60

746.40

696.68

RoW

1,426.60

1,565.00

1,673.33

2,871.33

2,204.83

1,948.22

Jedwali	1.2.1	Bei	(Tsh)	za	kupiga	simu	ndani	na	nje	ya	nchi	kwa	kila	mtoa	huduma

Jedwali 1.2.1 linaonesha kuwa watoa huduma wote hutoza Tsh 30 kwa dakika ndani na nje ya mtandao, 
isipokuwa Halotel inayotoza Tsh 10 kwa dakika ndani ya mtandao na Tsh 20 nje ya mtandao. Wastani wa bei 
ya huduma ya sauti ndani ya mtandao katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 ilibaki sawa na robo 
ya mwaka inayoishia Juni 2024.

1.2.2 Bei za SMS na data

Bei bila kifurushi nje na ndani ya nchi kwa SMS na data hadi Septemba 2024 zimeoneshwa kwenye Jedwali 

1.2.2.

Mtoa huduma

Airtel

Halotel

Tigo

TTCL

Vodacom

Wastani 

SMS ndani ya nchi

8

5

8

10

8

7.8

SMS nje ya nchi

215.00

95.00

215.00

138.06

285.00

189.61

Data/Mb

9.35

9.35

9.35

9.35

9.35

9.35

Jedwali	1.2.2	Bei	(Tsh)	za	SMS	na	data

Aidha, Jedwali 1.2.1 linaonesha kuwa bei ya huduma ya sauti kimataifa zilitofautiana baina ya watoa huduma. 
Wastani wa bei ya huduma ya sauti kwa dakika moja kwa Afrika Mashariki na nchi nyingine ni Tsh 696.68 na 
1,948.22, mtawalia.

Wastani wa bei za SMS kitaifa (Tsh 7.80), SMS nje ya nchi (Tsh 189.61) na data (Tsh 9.35) kwa Septemba 2024 

ulibaki kama ilivyokuwa kwenye robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024.

6
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1.2.3	Bei	za	huduma	za	mawasiliano	ya	simu	katika	vifurushi	

Bei za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi kwa dakika moja ya sauti, SMS moja na MB moja ya 

data kwa watumiaji waliojiunga na kifurushi zimeoneshwa hapo chini.

Jedwali 1.2.3b linaonesha kuwa wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu katika kifurushi ziko chini 
kuliko bei za huduma za mawasiliano ya simu bila kifurushi kama inavyooneshwa katika jedwali 1.2.1.

Kipindi

Julai - Sept 2024

Apr - Juni 2024

Badiliko

4.75

4.66

1.9%

6.34

6.18

2.5%

SMS

1.47

1.42

3.3%

Data

2.17

2.16

0.3%

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao

Kielelezo hapo juu kinaonesha kuwa bei za huduma za mawasiliano ya simu katika vifurushi zimebadilika 
katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 ikilinganishwa na robo ya mwaka inayoishia Juni 2024. Bei 
za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao, na SMS ziliongezeka kwa viwango tofauti kama ilivyooneshwa 
kwenye kielelezo hapo juu.

Mtoa huduma

Airtel

Halotel

Tigo

TTCL

Vodacom

Wastani kwa Sekta

4.19

3.02

4.67

7.48

4.39

4.75

7.04

4.76

6.61

7.48

5.80

6.34

SMS

1.58

1.00

1.28

2.26

1.21

1.47

Data

2.05

2.16

2.06

2.26

2.32

2.17

Jedwali	1.2.3b	Bei	(Tsh)	za	huduma	za	mawasiliano	ya	simu	katika	vifurushi

Jedwali	1.2.3a	Mabadiliko	ya	bei	(Tsh)	za	huduma	za	mawasiliano	ya	simu	katika	vifurushi

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao

Wastani wa bei za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandano, kwa Sekta imeongezeka hadi Tsh 4.75 na Tsh 

6.34 kwa dakika, mtawalia, katika robo mwaka inayoishia Septemba 2024, kutoka Tsh 4.66 na Tsh 6.18 katika 

robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024. 

Jedwali 1.2.4 linaonesha kuwa wastani wa bei za huduma ya mawasiliano ya simu bila kifurushi ni karibu mara 

tano zaidi ya wastani wa bei katika kifurushi na hivyo kupelekea watumiaji wengi (99.9%) kupendelea kujiunga 

na huduma za vifurushi.

1.2.4  Wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu

Wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu ndani na nje ya kifurushi umeoneshwa kwenye Jedwali 

1.2.4.

Jedwali	1.2.4	Wastani	wa	bei	(Tsh)	za	huduma	za	mawasiliano	ya	simu	kwa	Sekta

Wastani bila kifurushi

Wastani katika kifurushi

26.00

4.75

28.00

6.34

SMS

7.80

1.47

Data

9.35

2.17

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao
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Jedwali la 1.2.5a linaonesha kuwa wastani wa bei za huduma za sauti nje ya vifurushi kwa dakika ndani na 

nje ya mtandao zilipungua kati ya mwaka 2019 hadi Disemba 2023. Aidha, gharama hizo zililingana kuanzia 

mwaka 2020 hadi Disemba 2022. Ulinganifu huo ulisababishwa na kushuka kwa gharama za muingiliano wa 

mawasiliano ya simu za sauti (interconnection charges) baina ya watoa huduma.

1.2.5  Wastani wa bei za huduma za mawasiliano ya simu kwa kipindi cha miaka 
mitano iliyopita

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, mwenendo wa wastani wa bei za huduma za sauti na SMS nje ya 

vifurushi kwa Sekta, kitaifa na kimataifa umeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.5a, 1.2.5b na 1.2.5c.

Jedwali	1.2.5a	Mwenendo	wa	wastani	wa	bei	(Tsh)	za	huduma	za	sauti	nje	ya	
vifurushi	kwa	miaka	mitano	iliyopita

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

2019

149.00

189.00

2020

57.00

57.00

2021

34.00

34.00

2022

32.00

32.00

2023

29.00

30.00

Jedwali 1.2.5b linaonesha kuwa kuna mienendo tofauti ya wastani wa bei za huduma za sauti kimataifa 

kutokana na viwango vya tozo za huduma za mawasiliano vinavyowekwa na watoa huduma wa kimataifa 

(international carriers).

Jedwali	1.2.5b	Mwenendo	wa	wastani	wa	bei	(Tsh)	za	huduma	za	sauti	kimataifa	nje	ya	
vifurushi	kwa	miaka	mitano	iliyopita

EA

RoW

2019

770.00

1,357.00

2020

830.00 

1,379.00

2021

966.00

1,564.00

2022

1,103.00 

1,817.00

2023

1,171.00 

1,776.00

Jedwali	1.2.5c	Mwenendo	wa	wastani	wa	bei	(Tsh)	za	kutuma	SMS	kitaifa	na	kimataifa	nje	ya	
vifurushi	kwa	miaka	mitano	iliyopita

Pia, katika kipindi cha miaka minne iliyopita mwenendo wa wastani wa bei za huduma za mawasiliano katika 

vifurushi umeoneshwa kwenye Jedwali 1.2.5d.

SMS kitaifa

SMS kimataifa

2019 2020 2021 2022 2023

36.00

160.00

20.00

176.00

13.00

172.00

11.00

193.00

11.00

200.00

Jedwali	 1.2.5d	Mwenendo	wa	wastani	wa	 bei	 (Tsh)	 za	 huduma	 za	mawasiliano	 ya	 simu	
katika	vifurushi	katika	kwa	miaka	minne	iliyopita

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

SMS

Data

9.38

11.21

3.45

1.73

7.84

8.69

3.35

1.61

7.27

7.78

2.69

1.86

4.90

6.30

1.37

2.14

2020 2021 2022 2023
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1.3 Huduma ya sauti ya mawasiliano ya simu

1.3.1 Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi

Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao nchini kwa robo ya mwaka inayoishia Juni 2024 

na Septemba 2024 imeoneshwa hapo chini.

Kielelezo hapo juu kinaonesha kuongezeka kwa idadi ya dakika za huduma za sauti ndani ya nchi kwa 4% 

katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024.

Jedwali 1.3.1 linaonesha kuwa Julai 2024 ulikuwa mwezi wenye idadi ya dakika nyingi zaidi ikilinganishwa na 

miezi mingine ya robo ya mwaka huo.

4%Bilioni 39.6
Kufikia	Juni	2024 Kufikia	Septemba	2024

Bilioni 41.1

Jedwali 1.3.1 Idadi ya dakika  za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao nchini

Julai

Agosti

Septemba

Jumla

7,188,565,697

7,009,335,392

6,890,640,823

21,088,541,912

6,907,084,322

6,683,441,109

6,442,809,635

20,033,335,066

14,095,650,019

13,692,776,501

13,333,450,458

41,121,876,978

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao Jumla

Jedwali 1.3.1 linaonesha takriban dakika bilioni 41.1 zilitumika katika robo mwaka iliyoishia Septemba 2024 

ikilinganishwa na dakika bilioni 39.6 katika robo mwaka iliyoishia Juni 2024. Hata hivyo, idadi ya dakika ndani 

ya mtandao ilikuwa kubwa zaidi ikilinganishwa na nje ya mtandao katika robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024.

On net and Off netTraffic change

Bilioni 21.1 

Bilioni 21.3 

Quarter ending March 2024

-1%

Bilioni 20.0 

Bilioni 18.2 

10%

Quarter ending June 2024

Quarter ending March 2024

Quarter ending June 2024

Robo ya mwaka 
iliyoishia Juni 2024

Robo ya mwaka 
iliyoishia Juni 2024

Robo ya mwaka 
iliyoishia Septemba 2024

Robo ya mwaka 
iliyoishia Septemba 2024

Dakika ndani ya 
mtandao

Dakika nje ya 
mtandao



ISO 9001: 2015 CERTIFIED

10

Mgawanyo wa dakika ndani na nje ya mtandao nchini umeoneshwa kwenye Chati 1.3.1.1a.

1.3.1.1 Mgawanyo wa dakika za huduma ya sauti ya ndani na nje ya mtandao nchini

Chati 1.3.1.1a Mgawanyo wa dakika za huduma ya sauti ndani na nje ya mtandao

Ndani ya mtandao Nje ya mtandao

Chati 1.3.1.1a inaonesha kuwa dakika nyingi za sauti nchini zilitumika kwenye simu za ndani ya mtandao 

(51.3%) kuliko simu za nje ya mtandao (48.7%). Aidha, takwimu zinaonesha kuwa watu walipendelea zaidi 

kupiga simu ndani ya mtandao mmoja kuliko kupiga nje ya mtandao.

Mgawanyo wa dakika ndani na nje ya mtandao nchini kwa kila mtoa huduma umeoneshwa kwenye Chati 

1.3.1.1b na 1.3.1.1c. Airtel imeongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya dakika za ndani ya mtandao (38.8%) na nje 

ya mtandao (30.5%). 

Chati 1.3.1.1b Mgawanyo wa dakika za 
huduma ya sauti ndani ya mtandao kwa 
kila mtoa huduma 

Chati 1.3.1.1c Mgawanyo wa dakika za 
huduma ya sauti nje ya mtandao kwa 
kila mtoa huduma 

Chart 1.3.1.1a Percentage shares of traffic minutes 

On-net Off-net

51.3% 48.7%

Chart 1.3.1.1b Percentage shares of On-net traffic minutes 

AIRTEL HALOTEL TIGO TTCL VODACOM

30.4%

38.8%

7.8%

22.8%

0.2%

Chart 1.3.1.1c Percentage shares of Off-net traffic minutes 

AIRTEL HALOTEL TIGO TTCL VODACOM

25.1%26.1%

30.5%
17.6%

0.8%
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1.3.1.2 Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita

Jedwali 1.3.1.2 Idadi ya dakika za huduma ya sauti ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita

Idadi ya dakika ndani na nje ya mtandao nchini katika kipindi cha miaka mitano iliyopita imekuwa ikiongezeka 

kwa wastani wa 9% na 61%, mtawalia, kwa kila mwaka kuanzia 2019 hadi 2023. Idadi ya dakika nchini 

inaoneshwa katika Jedwali 1.3.1.2.

Jedwali 1.3.1.2 linaonesha kuwa idadi ya dakika ndani ya mtandao ni kubwa ikilinganishwa na idadi ya dakika 

nje ya mtandao nchini. Hata hivyo, tofauti ya dakika hizo imeendelea kupungua kutokana na watoa huduma 

kutumia karibu viwango sawa vya bei za kupiga simu.

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Jumla

55,812,036,633

11,570,993,820

67,383,030,453

54,561,254,851

27,084,539,242

81,645,794,093

51,673,651,476

43,194,917,029

94,868,568,505

62,678,814,642

60,064,367,493

122,743,182,135

77,770,241,513

67,100,445,506

144,870,687,019

2019 2020 2021 2022 2023

Idadi ya dakika kwenda na kutoka nje ya nchi imeoneshwa hapo chini.

1.3.2 Idadi ya dakika za huduma ya sauti nje ya nchi

Kielelezo kinaonesha kupungua kwa idadi ya dakika kwenda na kutoka nje ya nchi katika robo ya mwaka 

iliyoishia Septemba 2024. Idadi ya dakika kwenda nje ya nchi imeongezeka kwa 37.2%. Kwa upande mwingine, 

dakika kutoka nje ya nchi imeongezeka kwa 0.2%. Vilevile, takwimu zinaonesha kulikuwa na idadi kubwa ya 

dakika kwenda nje ya nchi ikilinganishwa na zilizotoka nje ya nchi.

Jumla ya dakika kwenda na kutoka Afrika Mashariki (EA) na nchi nyingine za kimataifa (RoW) kwa robo ya 

mwaka iliyoishia Sepetemba 2024 imeoneshwa katika Jedwali 1.3.2.

11

Kutoka nje ya nchiKwenda nje ya nchi

Milioni Milioni

112.0981.68
Milioni Milioni

32.76

Robo ya mwaka 
iliyoishia Juni

 2024

Robo ya mwaka
 iliyoishia Septemba

 2024

32.83

Badiliko Badiliko

37.2%

Robo ya mwaka 
iliyoishia Juni

 2024

Robo ya mwaka
 iliyoishia Septemba

 2024

0.2%
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Jedwali 1.3.2 linaonesha kulikuwa na dakika nyingi zaidi kwenda na kutoka EA katika mwezi Septemba 2024. 

Aidha, kulikuwa na dakika nyingi zaidi kwenda na kutoka RoW katika mwezi Septemba 2024 ikilinganishwa na 

miezi mingine ya robo iliyoishia Septemba 2024. 

Jedwali 1.3.2 Idadi ya dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA na RoW

Julai

Agosti

Septemba

Jumla

Kwenda EA Kwenda RoW Kutoka EA

24,922,006

37,936,673

38,330,088

101,188,767

3,427,592

3,527,043

3,946,229

10,900,864

9,005,411

9,058,028

8,731,400

26,794,839

Kutoka RoW

1,962,754

2,012,347

2,057,038

6,032,139

Mgawanyo wa dakika kwenda na kutoka EA umeoneshwa kwenye Chati 1.3.2.1.

Chati 1.3.2.1 inaonesha kuwa dakika kwenda EA ni karibia mara 3 ya dakika kutoka EA. 

1.3.2.1 Mgawanyo wa dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA

Chati 1.3.2.1 Mgawanyo wa dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA

Chati 1.3.2.2 inaonesha kuwa dakika kwenda RoW ni karibia mara 2 ya dakika kutoka RoW. 

1.3.2.2 Mgawanyo wa dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka RoW

Mgawanyo wa dakika kwenda na kutoka RoW umeoneshwa kwenye Chati 1.3.2.2.

Chati 1.3.2.2 Mgawanyo wa dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka RoW

Kutoka RoWKwenda RoW

To EA From EA

Chart 1.3.2.1 Traffic Minutes to/from EA 

79.1%

20.9%

Kwenda EA Kutoka EA

Chart 1.3.2.1 Traffic Minutes to/from RoW

To RoW From RoW

64.4% 35.6%
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Mwenendo wa idadi ya dakika kwenda na kutoka EA na RoW umeoneshwa katika Jedwali 1.3.2.3. 

Jedwali 1.3.2.3 Idadi ya dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka 
mitano iliyopita

Kwenda EA

Kutoka EA

Kwenda RoW

Kutoka RoW

14,252,483

21,989,062

43,297,997

45,100,536

                   

9,738,521

15,406,649

38,014,133

45,172,263

                   

9,097,165

15,853,362

24,856,947

49,885,142

                   

8,927,113

13,594,473

26,034,131

33,374,619

95,473,684

34,994,641

19,510,999

23,681,940

2019 2020 2021 2022 2023

1.3.2.3 Idadi ya dakika za huduma ya sauti kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano 
iliyopita

Kama inavyooneshwa katika Jedwali 1.3.2.3, idadi kubwa ya dakika zinakuja kutoka EA na RoW kuliko kwenda 

katika maeneo hayo isipokuwa katika mwaka 2023. Aidha, dakika za kwenda na kutoka EA na RoW zimekuwa 

zikipungua, isipokuwa mwaka 2023.

1.4	Idadi	ya	ujumbe	mfupi	wa	maneno	(SMS)
1.4.1 Idadi ya SMS ndani ya nchi

Jedwali 1.4.1 linaonesha mabadiliko ya idadi ya SMS ndani na nje ya mtandao katika kipindi husika. Mwezi 

Julai 2024 ulikuwa na idadi kubwa ya SMS ikilinganishwa na mwezi Agosti na Septemba.

Kielelezo kinaonesha kupungua kwa idadi ya SMS katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 kwa 6% 

kwa SMS zinazotumwa ndani ya mtandao na kupungua kwa 7% kwa SMS zinazotumwa kutoka mtandao 

mmoja kwenda mitandao mingine. Kwa ujumla, idadi ya SMS imepungua kwa 6%. Idadi ya SMS kwa robo ya 

mwaka inayoishia Septemba 2024 imeainishwa kwenye Jedwali 1.4.1.

-6%
Robo mwaka inayoishia Septemba

 2024
Robo mwaka inayoishia Juni 2024

Badiliko

Bilioni 47.6Bilioni 50.8

Aprili - Juni 2024

Julai - Septemba 2024

Badiliko

Bilioni  21.5  

Bilioni 20.2

-6%

Bilioni 29.3

Bilioni 27.4

-7%

Bilioni 50.8

Bilioni 47.6

-6%

SMS ndani ya mtandao SMS nje ya mtandao Jumla

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Jumla

6,895,050,369

9,422,353,981

16,317,404,350

6,574,187,597

8,867,820,554

15,442,008,151

6,753,568,865

9,084,678,095

15,838,246,960

Julai Agosti Septemba Jumla

20,222,806,831

27,374,852,630

47,597,659,461

Jedwali 1.4.1 Idadi ya SMS ndani ya nchi

Kwa kipindi chote, mgawanyo wa SMS nje ya mtandao ulikuwa mkubwa (57.5%) kuliko ndani ya mtandao 

(42.5%). Hii inaonesha kuwa katika kipindi husika, hapakuwa na utofauti mkubwa wa bei za SMS ndani na nje 

ya mtandao. Mgawanyo wa SMS ndani na nje ya mtandao imeoneshwa kwenye Chati 1.4.1.
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Chati 1.4.1 Mgawanyo wa SMS ndani na nje ya mtandao

1.4.2 Idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita
Idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye Jedwali 1.4.2.

Ndani ya mtandao

Nje ya mtandao

Jumla

53,787,444,093

51,650,529,287

105,437,973,380

                   

61,971,569,487

71,072,186,913

133,043,756,400

                   

58,875,779,663

78,200,512,436

137,076,292,099

                   

65,358,270,089

88,154,239,625

153,512,509,714

84,818,793,761

121,727,776,013

206,546,569,774

2019 2020 2021 2022 2023

Jedwali 1.4.2 Idadi ya SMS za ndani ya nchi kwa miaka mitano iliyopita

1.4.3 Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA na RoW 

Jedwali 1.4.3 linaonesha kuwa idadi kubwa ya SMS zilipokelewa kutoka EA na RoW kuliko zilizotumwa EA 

na RoW.  Aidha, idadi kubwa zaidi ya SMS zilitumwa kwenda EA na RoW katika kipindi cha mwezi Agosti 

2024, ikilinganishwa na miezi mingine katika kipindi husika. Uwiano wa SMS zilizotumwa na kupokelewa 

umeoneshwa kwenye Chati 1.4.3a na 1.4.3b. 

Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA na RoW imeoneshwa kwenye Jedwali 1.4.3.

Jedwali 1.4.3 Idadi ya SMS kutoka na kwenda EA na RoW

Julai

Agosti

Septemba

Jumla

Kwenda Kwenda RoW Kutoka EA Kutoka RoW

144,770

163,135

144,069

451,974

459,226

452,329

478,780

1,390,335

2,906,066

3,790,707

2,330,727

9,027,500

496,549,532

548,094,184

483,726,932

1,528,370,648

On Net Off Net

Chart 1.4.1 Percentage of Local SMS Traffic

57.5%

42.5%

Nje ya mtandaoNdani ya mtandao
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Chati 1.4.3a Mgawanyo wa SMS kwenda 
na kutoka EA

Chati 1.4.3b Mgawanyo wa SMS 
kwenda na kutoka RoW

Kutoka EA Kutoka RoWKwenda EA Kwenda RoW

1.4.4 Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano iliyopita

Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye Jedwali 1.4.4.

Jedwali 1.4.4 Idadi ya SMS kwenda na kutoka EA na RoW kwa miaka mitano iliyopita

Kwenda EA

Kutoka EA

Kwenda RoW

Kutoka RoW

3,850,602

48,376,608

6,834,308

3,201,524,787

1,235,692

50,880,982

2,718,443

3,935,379,714

1,425,624

89,717,530

3,191,041

4,599,468,894

1,700,525

58,344,672

3,574,956

4,664,200,079

2,233,288

37,592,410

5,448,764

5,562,047,440

2019 2020 2021 2022 2023

Vifaa vya masiliano vinavyotumia laini ya simu ndiyo kichocheo kikubwa katika kukuza matumizi ya huduma 

za mawasiliano ya simu/TEHAMA nchini. Idadi ya vifaa vilivyounganishwa kwenye mitandao ya simu 

imeoneshwa kwenye Jedwali 1.5.

1.5	Vifaa	vya	mawasiliano	vinavyotumia	laini	za	simu

From EA To EA

Chart 1.4.3a Percentage share of SMS traffic to/from EA

95.2%

4.8%

From RoW To RoW

Chart 1.4.3b Percentage share of SMS traffic to/from RoW

99.9%

0.1%



ISO 9001: 2015 CERTIFIED

16

Kufikia Septemba 2024, asilimia ya simu janja (smartphones) kwa idadi ya watu imeongezeka hadi 33.85% 

kutoka 31.55% iliyorekodiwa mwezi Juni 2024. Aidha, asilimia ya simu za rununu (feature phones) imeongezeka 

kutoka 82.6% na kufikia 84.83%.  Ueneaji wa vifaa vingine vya mawasiliano miongoni mwa watu ni kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali 1.5. 

Jedwali	1.5	Vifaa	vya	mawasiliano	vinavyotumia	laini	za	simu

55,200,552

22,029,561

1,587,843

650,138

58,778

437,892

52,897

174,072

100,421

136,418

12,655

12,018

9,300

3,251

Simu za rununu (Feature phones)

Simu janja (Smartphones)

Handheld

Modem

Portable (including Personal Digital Assistant PDA)

Tablet

Module

WLAN Router

Dongle

Internet of Things (IoT) Devices

Vehicle

Computer

Wearable

Device for the Automatic Processing of Data (APD)

84.83%

33.85%

2.44%

1.00%

0.09%

0.67%

0.08%

0.27%

0.15%

0.21%

0.02%

0.02%

0.01%

0.00%

Idadi	ya	Vifaa Ueneaji	(Penetration)Aina	ya	kifaa
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Jedwali 1.6 linaonesha idadi ya minara ya mawasiliano ya simu katika mikoa mbalimbali ya Tanzania hadi 
Septemba 2024.

1.6 Idadi ya minara ya mawasiliano ya simu

Jedwali 1.6 Idadi ya Minara ya mawasiliano ya simu kwa kila mkoa

Arusha

Manyara

Kilimanjaro

Ruvuma

Dar es Salaam

Pwani

Dodoma

Njombe

Tanga

Morogoro

Tabora

Mwanza

Geita

Kagera

Mara

Shinyanga

Iringa

Mbeya

Songwe

Katavi

Rukwa

Simiyu

Singida

Kigoma

Lindi

Mtwara

227

53

55

25

37

409

205

334

316

1156

303

415

176

395

421

329

423

202

355

273

262

274

379

108

94

205

144

211

287

223

287

Mjini Magharibi

Kusini Pemba

Kaskazini Pemba

Kaskazini Unguja

Kusini Unguja

Tanzania Bara

Zanzibar

Jumla 8,583

Idadi ya Minara ya Mawasiliano ya SimuMkoa

Hadi kufikia Septemba 2024 kulikuwa na jumla ya minara 8,583, Dar es Salaam ikiongoza kwa kuwa na minara 

1156, ikifuatiwa na Mwanza yenye minara 423. Mikoa yenye idadi ndogo zaidi ya minara kwa Tanzania Bara 

ni Katavi (94) na Songwe (108). Kwa upande wa Tanzania Visiwani, Mkoa wa Mjini Magharibi una idadi kubwa 

zaidi ya minara (227), huku mkoa wa Kaskazini Unguja ukiwa na idadi ndogo zaidi ya minara (25).

17
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Jedwali 1.7 linaonesha idadi ya mitambo ya 2G, 3G, 4G na 5G kimkoa hadi kufikia Septemba 2024 .

1.7 Idadi ya mitambo ya kurushia mawimbi ya simu

Jedwali 1.7 Idadi ya mitambo ya kurushia mawimbi ya simu kwa kila mkoa

Arusha

Dar-es-salaam

Dodoma

Geita

Iringa

Kagera

Katavi

Kigoma

Kilimanjaro

Lindi

Manyara

Mara

Mbeya

Morogoro

Mtwara

Mwanza

Njombe

Pwani

Rukwa

Ruvuma

Shinyanga

Simiyu

Singida

Songwe

Tabora

Tanga

669

2272

649

376

374

489

156

467

528

333

324

396

552

647

403

723

297

451

274

423

351

268

322

233

509

604

58

74

63

113

181

58

76

63

114

208

54

75

58

113

201

0

4

1

4

55

643

2441

575

353

320

446

133

409

510

251

266

358

531

587

336

694

255

419

229

329

336

228

288

198

449

534

629

2414

575

328

313

406

132

384

498

266

270

347

522

574

325

674

252

415

214

331

299

205

274

191

397

524

29

570

43

6

4

1

1

3

7

1

1

4

16

9

1

25

3

11

1

2

6

2

3

13

4

3

Kaskazini Pemba

Kaskazini Unguja

Kusini Pemba

Kusini Unguja

Mjini Magharibii

Idadi ya mitambo ya kurushia mawimbi

gNB	(5G)eNB	(4G)NodeB	(3G)BTS	(2G)

Mkoa

Tanzania Bara

Zanzibar

Jumla 13,579 12,637 12,260 834
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Jedwali 1.7 linaonesha kuenea kwa kiasi kikubwa kwa teknolojia ya 2G na 3G, ikiwa na BTS 13,579 na NodeB 

12,637. Japokuwa teknolojia ya 4G haijaenea kama 2G na 3G, idadi ya eNB za 4G zimefika 12,260. Aidha, gNB 

za 5G zimeongezeka kwa kiasi cha asilimia 6 zikiwa zimefika 834, ikiwa zimeenea zaidi katika maeneo ya mijini 

kama vile Dar es Salaam na Mjini Magharibi. Hata hivyo, Dar es Salaam inaongoza kwa kuwa na idadi kubwa 

ya mitambo ya kurushia mawimbi ya mawasiliano kwa teknolojia zote (2G, 3G, 4G na 5G), na kuifanya kuwa 

kitovu cha mawasiliano nchini.
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Takwimu za Pesa Mtandao
Sehemu hii inawasilisha takwimu za huduma za pesa mtandao zinazotolewa na watoa huduma za pesa 

mitandao (Mobile Money Operators) kulingana na idadi ya akaunti za pesa mtandao na miamala.

Idadi ya akaunti za pesa mtandao ambazo zilitumika angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu 

iliyopita iliongezeka kutoka akaunti milioni 55.7 katika robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024 hadi milioni 60.8 

katika robo ya mwaka iliyoishia Septemba 2024.

Jedwali 2.1 linaonesha kuwa akaunti za pesa mtandao ziliongezeka kwa wastani wa asilimia 2.3 kwa mwezi 

katika robo mwaka iliyoishia Septemba 2024. Mgawanyo wa akaunti za pesa mtandao umeoneshwa kwenye 

Chati 2.1.

2.1 Akaunti za pesa mtandao

Jedwali 2.1 Idadi ya akaunti za pesa mtandao

Airtel Money

Azam Pesa

Halo Pesa

M-Pesa

Tigo Pesa

T-Pesa

Jumla

11,319,425

829,041

4,915,390

21,811,045

18,514,018

1,445,981

58,834,900

11,435,679

891,751

5,096,559

22,445,464

19,492,440

1,453,640

60,815,533

JULAI AGOSTI SEPTEMBA

2.

11,197,981

631,364

4,781,535

21,387,479

18,707,319

1,434,579

58,140,257

Chati 2.1 Mgawanyo wa akaunti za pesa mtandao

20

53.0Million 55.7Million

5%

TZS

Milioni Milioni

60.855.7

9%

Kufikia	Septemba	
2024

Kufikia	Juni
 2024

Chart 2.1 Market shares on mobile money subscription

Airtel Money

Azam Pesa

Halo Pesa

M-Pesa

Tigo Pesa

T-Pesa

36.9%

18.8%

8.4%TZS
32.1%

2.4%

1.5%

Ya akaunti za pesa 
mtandao zimetawaliwa na 
M-Pesa, Tigo Pesa na Airtel 

Money

89% 
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Idadi ya miamala ya pesa mtandao kwa akaunti zilizoweka na kutuma pesa kwa njia ya pesa mtandao katika 

kipindi cha miezi mitatu iliyopita ya robo ya mwaka iliyoishia Septemba 2024 imeoneshwa kwenye Jedwali 

2.2a.

Chati 2.1 inaonesha kuwa soko la pesa mtandao lina ushindani, huku M-pesa ikiongoza kwa kuwa na asilimia 

36.9.

Jedwali 2.2b linaonesha idadi ya miamala ya pesa mtandao kwa miaka mitano iliyopita. Miamala ya pesa 

mtandao iliongezeka kutoka bilioni 3 mwaka 2019 hadi bilioni 5.3 kwa mwaka 2023, sawa na 19% ya ukuaji 

kwa kila mwaka. Katika kipindi hicho, wastani wa miamala kwa kila mteja ulipungua kutoka miamala 117 

mwaka 2019 hadi 100 mwaka 2023.

2.2 Idadi ya miamala ya pesa mtandao 

21

Jedwali 2.2a Idadi ya miamala ya pesa mtandao

Jedwali 2.2b Idadi ya usajili na miamala ya pesa mtandao kwa miaka mitano iliyopita

2019

2020

2021

2022

2023

25,864,318

32,268,630

35,285,767

40,953,496

52,875,129

3,021,142,958

3,412,210,062

3,752,084,894

4,195,899,414

5,273,086,154

117

106

106

102

100

Mwaka Idadi ya akaunti Idadi ya miamala Wastani

Airtel Money

Azam Pesa

Halo Pesa

T- Pesa

Tigo Pesa

M-Pesa

Jumla

89,257,370

1,807,564

33,192,501

500,960

86,972,073

73,786,751

285,517,219

92,666,780

5,052,925

35,044,286

502,976

87,929,210

89,685,384

310,881,561

Julai Agosti Septemba

87,014,790

1,867,674

30,675,639

658,305

83,656,081

79,089,897

282,962,386
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Takwimu za huduma ya 
Intaneti

Idadi ya laini za Intaneti inatokana na laini ambazo zimetumia huduma ya Intaneti angalau mara moja katika 

kipindi cha miezi mitatu iliyopita, bila kujali teknolojia iliyotumika (FTTX, 2G - GPRS na EDGE, 3G, 4G, au 5G). 

Jedwali 3.1b linaonesha kuwa Intaneti ya kasi kwa huduma ya simu ndiyo njia inayopendelewa zaidi kupata 

Intaneti, ikiwa na laini 22,906,060 . Teknolojia ya 2G bado ina matumizi makubwa, ikiwa na laini 18,340,688. 

Teknolojia za Faiba Nyumbani (Fiber to the Home - FTTH) na Faiba Ofisini (Fiber to the Office - FTTO) zina idadi 

ndogo ya laini 59,743 na 10,449 mtawalia.

Idadi ya laini za Intaneti imeongezeka kwa 5% kutoka milioni 39.3 kwa robo ya mwaka iliyoishia Juni 2024 hadi 

milioni 41.4 kwa robo ya mwaka iliyoishia Septemba 2024.

Idadi ya laini za Intaneti kwa robo ya mwaka iliyoishia Septemba 2024 imeoneshwa kwenye Jedwali 3.1a

3.1	Laini	za	Intaneti

Jedwali	3.1a	Idadi	ya	laini	za	Intaneti	kufikia	mwisho	wa	kila	mwezi	katika	robo	ya	mwaka	
inayoishia Septemba 2024

Jedwali	3.1b	Idadi	ya	laini	za	Intaneti	kwa	teknolojia	kufikia	Septemba	2024

3.

Julai

Agosti

Septemba

2G 

Intaneti ya kasi kwa huduma ya simu 

Faiba Nyumbani (FTTH)

Faiba Ofisini (FTTO) 

Intaneti ya kasi kwa huduma ya simu (zingine)

40,238,289

40,614,846

 41,246,748 

49,905

52,893

 59,605 

67,485

68,684

 70,192 

18,112,328

22,125,961

58,030

9,455

49,905

40,355,679

18,306,340

22,308,506

59,656

9,028

52,893

40,736,423

 18,340,688 

 22,906,060 

 59,743 

 10,449 

 59,605 

41,376,545

40,355,679

40,736,423

41,376,545

Mwezi

Teknolojia

Jumla

Mobile Wireless Fixed Wireless Fixed Wired 

Julai Agosti Septemba

Jumla

5%Milioni 39.3
Kufikia	Juni	2024 Kufikia	Septemba	2024

Milioni 41.4
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Mobile Internet subscription market share 

TTCL Tigo Halotel Airtel Vodacom

27.9%

25.1%

32.5%

10.8%

3.7%

Jedwali 3.1c Idadi ya laini za Intaneti kwa 
njia	ya	simu	kwa	kila	mtoa	huduma	kufikia	
Septemba 2024

Chati 3.1a Mgawanyo wa laini za Intaneti 
kwa njia ya simu kwa kila mtoa huduma

Chati	3.1b	idadi	ya	laini	za	Intaneti	(fixed)	kwa	kila	mtoa	huduma

TTCL 

Tigo

Halotel

Airtel

Vodacom

 1,514,264 

 13,391,905 

 4,470,738 

 10,363,269 

 11,506,572 

 41,246,748 Jumla
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Jedwali 3.2 Kiasi cha data kilichotumika katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024

Chati 3.1c Idadi ya laini zinazotumia huduma ya Intaneti kwa miaka mitano iliyopita

Matumizi ya mwezi ya huduma ya Intaneti huhesabiwa kama kiasi cha data (katika Petabytes) kilichotumiwa 

katika kipindi hicho. (Kumbuka kuwa 1 Petabyte = 1000³ Megabytes).

Jedwali 3.2 linaonesha kuwa kila mteja alitumia wastani wa MB 4,855 kwa mwezi Septemba.

Chati 3.1c inaonesha wastani wa ongezeko la kila mwaka la 9.8% la idadi ya laini zinazotumia huduma ya 

Intaneti kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita. Laini zinazotumia Intaneti ziliongezeka kutoka milioni 25.8 

mwaka 2019 hadi milioni 35.9 mwaka 2023.

3.2 Matumizi ya huduma ya Intaneti kwa mwezi

Uwezo wa kuunganisha huduma ya Intaneti kwenda nje na kuja ndani ya nchi (International Internet link 

capacity) unasaidia matumizi ya Intaneti ndani na nje ya nchi. Jedwali 3.3 linaonesha kuwa nchi ina uwezo wa 

15,332 Gbps kwa ajili ya uunganishaji wa huduma ya Intaneti.

3.3	Uwezo	wa	kiunganishi	cha	Intaneti	kimataifa	

Wastani wa kiwango 
cha ongezeko la laini 

zinazotumia wa huduma ya 
Intaneti kwa miaka mitano 

iliyopita.

9.8%

SeptembaAgostiJulai

Idadi ya laini za Intaneti kwa miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye Chati 3.1c

25,794,560 26,078,506

29,103,482
31,172,544

35,885,592

2019 2020 2021 2022 2023
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10000000

15000000

20000000

25000000
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Chart 3.1 Trend of Internet subscription over the past five Chart 3.1 Trend of Internet subscription over the past five years

Average annual 
growth rate of 

internet subscription
over past five years

9.8%

37%426 583
PetabytesPetabytes

Kufikia	Juni
 2024

Kufikia	Septemba
 2024

187,513,225,054

 40,355,679 

 4,647 

Kiasi cha data (MB)

Usajili

MB kwa kila usajili

195,058,997,727

 40,736,423 

 4,788  

 200,886,387,461 

 41,376,545 

 4,855 
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Uwekezaji katika miundombinu ya mawasiliano umeongeza kasi na usambaaji wa Intaneti ya kasi (broadband), 

kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 3.4.

Asilimia ya watu
waliofikiwa na Intaneti ya 
kasi (3G, 4G au zaidi)

Asilimia ya eneo
lilofikiwa na Intaneti ya kasi
(3G, 4G au zaidi)

Kiashiria	cha	Ubora	wa	huduma	ya	Intaneti:	Wastani	wa	kasi	ya	kupakua	na	kupakia	(katika	Mbit/s)

3G

3G

5G

5G

89%

73%

15%

2%

90%

74%

18%

2.2%

4G

4G

83%

69%

85%

70%

Jedwali 3.4, linaonesha kupanuka kwa wigo wa 3G, 4G na 5G kufikia 90%, 85%, na 18% ya watu nchini, mtawalia. 

Aidha, asilimia ya eneo lilofikiwa na Intaneti ya kasi ya 3G, 4G na 5G ni 74%, 70%, na 2.2%, mtawalia.

Jedwali	3.4	Usambaaji	na	kasi	ya	huduma	ya	Intaneti	kufikia	Septemba	2024	

3.4 Usimikaji na kasi ya Intaneti

Kiashiria Aina Juni 2024 Septemba 2024

Jedwali 3.3 Uwezo wa kuunganisha huduma ya Intaneti

Jumla ya uwezo  unaomilikiwa

Uwezo unaotumika (activated)

Uwezo unaopatikana kwa uwezeshaji mpya

17,200

 1,868 

 15,332

17,200

 1,868

 15,332

Uwezo unaotoka (Gbps) Uwezo unaoingia (Gbps)
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Kupakua Kupakia
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13.2
40.9

11.3
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22.1
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Jumla ya idadi ya vikoa vilivyosajiliwa iliongezeka kutoka 30,698 mwishoni mwa Juni 2024 hadi 31,584 

mwishoni mwa Septemba 2024, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 3.5.

3.5 Idadi ya vikoa vya Intaneti

Jedwali 3.5 Idadi ya vikoa vya Intaneti

co.tz

or.tz

ac.tz

go.tz
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sc.tz

ne.tz
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mil.tz

24,085

2,652

1,146

902
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913

1,706

256

33

9

2

2
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Kikoa Septemba 2024Juni 2024

Jumla 30,698 31,584
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Takwimu za Huduma za 
Utangazaji

Sehemu hii inawasilisha takwimu za huduma za televisheni kwa njia ya mitambo iliyosimikwa ardhini (DTT), 

setilaiti (DTH), na kwa njia ya waya (Cable TV). 

4.1	Visimbuzi	vilivyolipiwa

4.

Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa angalau mara moja katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita ili kupata huduma 

za utangazaji za televisheni imeoneshwa kwenye Jedwali 4.1.  Jedwali linaonesha kuwa Azam Media Limited 

ina idadi kubwa ya visimbuzi vya DTT vilivyolipiwa vifurushi ikilinganishwa na watoa huduma wengine, 

ikifuatiwa na Star Media Limited mtawalia. Aidha, Azam Media Limited ina idadi kubwa ya visimbuzi vya DTH 

vilivyolipiwa ikilinganishwa na watoa huduma wengine, ikifuatiwa na Star Media Limited. Kwa ujumla idadi ya 

visimbuzi vya DTH vilivyolipiwa vifurushi ni vingi kuliko visimbuzi vya DTT.

Jedwali 4.1 Idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa kwa kila mtoa huduma

Azam Media Limited

Agape Associates

Star Media Limited

Zuku 

Basic Transmissions Limited (Continental)

Multichoice Tanzania Limited (DSTv)

Basic Transmissions Limited (Digitek)

 1,084,702 

 247,236 

 21,687 

 31,309 

 234,415 

 - 

 1,619,349 

 271,962 

 1,840 

 230,000 

-

 37,659 

-

 15,000 

 556,461 

 1,356,664 

 1,840 

 477,236 

 21,687 

 68,968 

 234,415 

 15,000 

 2,175,810 

Visimbuzi	 vya	
DTT

Visimbuzi	 vya	
DTH

Jumla ya visimbuzi 
vilivyolipiwa

Mtoa huduma

Jumla
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Ramani 4.1 inaonesha idadi ya visimbuzi vilivyolipiwa vifurushi kwa kila mkoa. Dar es Salaam imeshika nafasi 

ya kwanza (713,630), Mwanza ya pili (178,381), Mbeya ya tatu (156,664), Arusha ni ya nne (133,746) na mikoa 

mingine ni kama ilivyooneshwa kwenye ramani.
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Ramani	4.1	Idadi	ya	visimbuzi	vilivyolipiwa	vifurushi	kwa	kila	mkoa

Ufunguo

4.2 Idadi ya visimbuzi vilivyouzwa kwa miaka mitano iliyopita
Idadi ya visimbuzi vya DTT na DTH vilivyouzwa katika kipindi cha miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye 

Chati 4.2.

Chati 4.2 Idadi ya visimbuzi vilivyouzwa kwa miaka mitano iliyopitaChart 4.3  Trend of active decoders over the past five years
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Kuna ongezeko la visimbuzi vya DTT na DTH kama ilivyooneshwa kwenye Chati 4.2, ambapo hadi mwaka 2023 

kulikuwa na idadi kubwa ya visimbuzi vilivyouzwa.

Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya (Cable TV subscriptions) zimeongezeka kwa 2% kutoka 

18,820 kwa robo mwaka inayoishia Juni 2024 na kufikia 19,153 katika kipindi cha robo mwaka inayoishia 

Septemba 2024. 

Idadi ya televisheni kwa kila mkoa katika kipindi husika umeoneshwa kwenye Chati 4.3.

4.3 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya 

Cable TV 

Kufikia Juni 2024

19,153

18,820

2%

Kufikia September 2024

29

Kufikia	Juni	2024

Kufikia	Septemba	2024

Chati	4.3	Idadi	ya	televisheni	zilizounganishwa	kwa	njia	ya	waya	kufikia	Septemba	2024

Chart 4.4 Cable TV subscription in Tanzania as of June 2024
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Kwa mikoa yote Tanzania Bara, Shinyanga inaongoza kwa kuwa na televisheni nyingi zinazopokea maudhui 

kwa njia ya waya (4,845), ikifuatiwa na Tabora (2,118), na Mwanza (2,075). Aidha, mikoa yenye idadi ndogo ya 

televisheni zinazopokea maudhui kwa njia ya waya ni Tanga  (230), ikifuatiwa na Manyara (91) na ya mwisho 

ni Mbeya (64).

Idadi ya televisheni zinazopokea maudhui kwa njia ya waya iliongezeka kati ya 2020 na 2022. Aidha, idadi 

hiyo ilipungua mwaka 2023 kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 4.4. Kupungua kwa idadi ya televisheni 

zilizounganishwa kwa njia ya waya kwa mwaka 2023 kumechangiwa na kuongezeka kwa usambaaji wa 

televisheni kwa njia ya DTT na DTH.

4.4 Idadi ya televisheni zilizounganishwa kwa njia ya waya kwa miaka mitano 
iliyopita

Usajili 15,245 14,350 19,739 22,295 16,223

2019 2020 2021 2022 2023

Jedwali 4.4 Idadi ya televisheni kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita

4.5 Ueneaji wa huduma za utangazaji

Takwimu zinaonesha kuna utofauti wa ueneaji wa huduma za utangazaji kwa njia ya DTT, DTH na redio kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali 4.5. 

% ya watu waliofikiwa na DTT 

% ya watu waliofikiwa na DTH

% ya watu waliofikiwa na redio za FM 

% ya eneo lililofikiwa na DTT 

% ya eneo lililofikiwa na DTH

% ya eneo lililofikiwa na redio za FM 

58%

100%

78%

33%

100%

56.5%

Kiashiria Septemba 2024

Jedwali 4.5 Ueneaji wa huduma za utangazaji kwa kipindi cha Septemba 2024
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Takwimu za Huduma ya 
Posta	na	Usafirishaji	wa
Vifurushi	na	Vipeto	(Courier)

Sehemu hii inawasilisha takwimu za huduma ya posta na usafirishaji wa vifurushi na vipeto, zilizotumwa na 

kupokelewa, kwenda na kutoka ndani ya nchi, Afrika Mashariki (EA) na mataifa mengine (RoW).

Shirika la Posta Tanzania (TPC) linatoa huduma za msingi za posta za masanduku na mifuko binafsi ya barua 

kwa watu binafsi na kampuni. Idadi ya masanduku na mifuko binafsi katika kipindi cha mwezi Julai hadi 

Septemba 2024, ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 5.1. 

Idadi ya wateja wa huduma ya usafirishaji wa vifurushi na vipeto kwa kipindi husika imeoneshwa kwenye 

Jedwali 5.2. 

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi imepungua kwa 10% kutoka 552,165 kwa mwezi Aprili 

hadi Juni 2024 na kufikia  495,521 kwa mwezi Julai hadi Septemba 2024.

5.1 Idadi ya masanduku ya posta

5.2	Wateja	wa	huduma	ya	usafirishaji	wa	vifurushi	na	vipeto

5.3 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi

5.

Jedwali	5.1	Masanduku	na	mifuko	binafsi	ya	barua

Jedwali		5.2	Idadi	ya	wateja	wa	huduma	ya	usafirishaji	wa	vifurushi/vipeto
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158,073

158,073

158,073
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72,117

47,923
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ya barua

Kampuni/Taasisi

Mwezi

Mwezi

Mifuko	binafsi	
ya barua

Wateja	binafsi

Jumla

Jumla

Takwimu zinaonesha nyaraka (documents) zilitumwa zaidi katika kipindi cha robo mwaka iliyoishia Septemba 
2024, ikifuatiwa na Barua. Mizigo (Cargo) vimetumwa kwa idadi ndogo zaidi  katika kipindi hicho. Idadi ya 

bidhaa za kiposta zilizotumwa katika kipindi husika zimeoneshwa kwenye Jedwali 5.3.
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Chati 5.3 Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi

Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa na TPC na watoa huduma wengine wa huduma za 

usafirishaji ndani ya nchi umeoneshwa katika Chati 5.3. TPC ikiwa na idadi kubwa zaidi (61%) ya bidhaa za 

kiposta zilizotumwa ndani ya nchi ikilinganishwa na watoa huduma binafsi.

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi kupitia TPC na watoa huduma wengine wa huduma ya 

usafirishaji katika kipindi cha Julai hadi Septemba 2024 imeoneshwa kwenye jedwali 5.4a.

5.4 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

Jedwali 5.3 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani ya nchi kwa robo mwaka iliyoishia 
Septemba 2024
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 18,483 
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Watoa huduma ya usafirishaji TPC

Chati 5.3 Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani 
ya nchi

39%

61%

Jedwali 5.4a Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

Jedwali 5.4b linaonesha idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi. Takwimu zinaonesha kuwa barua 

zimetumwa zaidi nje ya nchi katika robo mwaka iliyoishia Septemba 2024, ikifuatiwa na nyaraka. 

Jedwali 5.4b Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi
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Jedwali 5.5 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa ndani ya nchi kwa robo ya mwaka 
iliyoishia Septemba 2024

 38,428 
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Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kupitia TPC na watoa huduma wengine wa usafirishaji wa vifurushi 

na vipeto ilikuwa 443,977. 

5.5 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka ndani ya nchi

Julai

Agosti

Septemba

Barua Vifurushi Vipeto Nyaraka Mizigo Jumla

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi ni 60,712 kwa kipindi cha mwezi Julai hadi 

Septemba 2024 kama ilivyooneshwa kwenye jedwali 5.6a.

Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi zimeoneshwa kwenye Jedwali 5.6b. Barua kutoka 

nje ya nchi zimepokelewa kwa idadi kubwa zaidi ikilinganisha na bidhaa nyingine katika robo ya mwaka 

iliyoishia Septemba 2024, wakati mizigo kutoka nje ya nchi ilipokelewa kwa idadi ndogo zaidi katika kipindi 

husika.

5.6 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi
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33

Jedwali 5.6a Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi 

Mgawanyo wa idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa na kupokelewa unaonesha kuwa Tanzania ilituma bidhaa 

za kiposta chache zaidi nje ya nchi (36%) kuliko ilivyopokea (64%) kama ilivyooneshwa kwenye Chati 5.6b.

34

Jedwali 5.6b Idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi 
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Chati 5.7 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani na nje ya nchi kwa miaka mitano 
iliyopita

Idadi ya bidhaa za Posta zilizototumwa ndani na nje 
nchi kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita

9,280,229

4,024,371

2,745,674
2,371,970 2,123,212

2,873,312
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564,528

937,124 979,625
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Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa kwa miaka mitano iliyopita imeoneshwa kwenye Chati 5.7.

5.7 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa ndani na nje ya nchi kwa miaka mitano 
iliyopita

Bidhaa za kiposta zilizotumwa nchini
Bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi

34

Chati 5.6 Mgawanyo wa bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi na kupokelewa kutoka nje 
ya nchi  Chati 5.6 Mgawanyo wa bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi 

na kupokelewa kutoka nje ya nchi

Bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi
Bidhaa za kiposta zilizopokelewa kutoka nje ya nchi

36%

64%

Chati 5.7 inaonesha kuwa bidhaa za kiposta nyingi zaidi zilitumwa ndani ya nchi kuliko nje ya nchi. Aidha, idadi 

ya bidhaa za kiposta zilizotumwa kwa ujumla imekuwa ikishuka.
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Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi imepungua kutoka bidhaa 2,873,312 kwa 2019 na kufikia 

493,053 kwa 2023 kama inavyooneshwa kwenye Chati 5.8. Aidha, idadi ya bidhaa za kiposta zilizopokelewa 

kutoka nje ya nchi ilipungua.

Chati 5.8 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi na zilizopokelewa kutoka nje ya 
nchi kwa miaka mitano iliyopita

5.8 Idadi ya bidhaa za kiposta zilizotumwa nje ya nchi na kupokelewa kutoka nje ya 
nchi kwa miaka mitano iliyopita

Bidhaa za Posta zilizotumwa nje ya nchi na vilizopokelewa 
kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita

2,873,312
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Ubora wa Huduma, 
Ufuatiliaji	wa	Masharti	
ya	Leseni	na	Majaribio	ya	
Ulaghai Mtandaoni

6.

6.1 Ubora wa huduma za simu na Intaneti

6.1.1 Upatikanaji wa mtandao

6.1.2 Simu zilizoshindwa kuunganishwa

Vipimo vya ubora wa huduma (Quality of Service - QoS) wa huduma ya simu na Intaneti zinazotolewa na 

mitandao ya simu nchini vilifanyika kuanzia Julai hadi Septemba 2024 kwa kuzingatia vigezo vya QoS na mbinu 

za vipimo vilivyoainishwa kwenye Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma), 2018.

Upatikanaji wa mtandao ni kiashiria kinachoonesha upatikanaji wa mtandao wa simu wakati watumiaji 

wanataka kutumia huduma za mtandao huo. Lengo ni kufikia zaidi ya 99% (>99%).

Tigo ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika. Airtel na Vodacom ilifikia lengo 

kwenye maeneo kumi na tatu kati ya maeneo  kumi na nne, TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na mbili. 

Halotel zilifikia lengo kwenye maeneo kumi kati ya kumi na nne, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.1.

Simu zilizoshindwa kuunganishwa hupimwa kwa asilimia ya simu ambazo hazikuweza kuunganishwa baada 

ya kupiga kwa sababu za kiufundi. Lengo ni chini ya 2%.

Tigo ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika. Airtel zilifikia lengo kwenye 

maeneo kumi na mbili,  Halotel na Vodacom zilifikia lengo kwenye maeneo kumi na moja, na TTCL ilifikia lengo 

kwenye maeneo sita kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.2.

Chati 6.1.1. Upatikanaji wa Mtandao (%) (Lengo ni zaidi ya 99%)

36
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Chati 6.1.2 Simu zilizoshindwa kuunganishwa

Chati 6.1.3. Matokeo ya Simu zilizokatika

6.1.3 Simu zilizokatika

6.1.4	Upatikanaji	wa	huduma	ya	2G

Simu zilizokatika hupimwa kwa asilimia ya simu zinazokatika kwa sababu za kiufundi kabla ya wahusika 

kumaliza mazungumzo yao na mmoja wao kukata simu (simu zilizokatwa). Lengo ni chini ya 2%.

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo 

vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.3.

Upatikanaji wa huduma ya 2G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na  watoa huduma wa 

mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 2G katika maeneo ambayo 

hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 2G ni -85 dBm. 

Call connection failure rate
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Chati 6.1.4. Matokeo linganishi kwenye upatikanaji wa huduma ya 2G

Chati 6.1.5. Matokeo ya kulinganisha upatikanaji wa huduma ya 3G

6.1.5	Upatikanaji	wa	huduma	ya	3G

Halotel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na mbili kati ya kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika. Airtel 

alifikia lengo kwenye maeneo nane kati ya maeneo tisa, Vodacom ilifikia lengo kwenye maeneo matano kati ya  

maeneo kumi, TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo matatu na kati ya matano yaliopimwa na Tigo ilifikia lengo 

kwenye eneo moja kati ya maeneo mawili kama inavyooneshwa Chati 6.1.4.

Upatikanaji wa huduma ya 3G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na  watoa huduma wa 

mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 3G katika maeneo ambayo 

hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 3G ni -85 dBm.

Halotel na Tigo ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika. Vodacom na Airtel 

zilifikia lengo kwenye maeneo kumi na tatu, na TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na mbili kati ya maeneo 

kumi na nne, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.5.

38

3G Service coverage
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Chart 6.1.6. Matokeo linganishi kwenye upatikanaji wa huduma ya 4G

Chati 6.1.7. Matokeo ya kulinganisha simu zilizofanikiwa

6.1.6	Upatikanaji	wa	huduma	ya	4G

6.1.7	Simu	zilizofanikiwa

Upatikanaji wa huduma ya 4G huonesha jinsi maeneo yaliyofikiwa na huduma hiyo na  watoa huduma wa 
mtandao wa simu. Wateja hawawezi kupata huduma za mtandao wa simu za 4G katika maeneo ambayo 
hayana mtandao au yenye mtandao duni. Lengo la juu kwa teknolojia ya 4G ni -95 dBm.

Tigo na TTCL zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika. Vodacom na Airtel 
zilifikia lengo kwenye maeneo kumi na mbili. Halotel ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na moja kati ya 
maeneo kumi na nne yaliyopimwa kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.6.

Simu zilizofanikiwa hupimwa kwa asilimia ya simu zilizokamilishwa baada ya upigaji, kwamba hazikuzuiwa au 
kukatika. Lengo ni sawa na au zaidi ya 95% (=>95%).

Airtel, Tigo na Vodacom walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ya huduma yaliyopimwa. Halotel 
alifikisha lengo kwenye maeneo kumi na tatu, TTCL alifikisha lengo kwenye maeneo tisa, kama inavyooneshwa 
kwenye Chati 6.1.7.

4G Service coverage

ARUSHA DODOMA IRINGA MARA MOROGORO MWANZA NJOMBE PEMBA PWANI RUVUMA SIMIYU

SINGIDA TANGA UNGUJA

Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom

-100

-80

-60

4G

Call success rate

ARUSHA DODOMA IRINGA MARA MOROGORO MWANZA NJOMBE PEMBA PWANI RUVUMA SIMIYU SINGIDA

TANGA UNGUJA

Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom

50

60

70

80

90

100



ISO 9001: 2015 CERTIFIED

43

Chati 6.1.8. Matokeo ya kulinganisha simu kuhamishika

Chati 6.1.9. Matokeo ya kulinganisha kwenye Ubora wa Sauti

6.1.8 Simu kuhamishika

6.1.9 Ubora wa Sauti

Simu kuhamishika hupimwa kwa jinsi simu za sauti zinavyohamishwa kutoka mnara mmoja wa mawasiliano 
hadi mwingine bila kukatika pale mtumiaji anapotoka eneo moja kwenda jingine. Lengo ni sawa na au zaidi 
ya 98% (=>98%).

Airtel, Halotel, Tigo na Vodacom zilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika, 
na TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo kumi na mbili, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.8.

Ubora wa Sauti ni kipimo cha utambuzi wa ubora wa sauti wakati wa mazungumzo ya simu. Kiwango cha 
alama ya ubora wa sauti ni kati ya 1 hadi 5, huku 1 ikiwa duni na 5 ikiwa ni ubora mzuri wa sauti. Lengo ni 
wastani wa sampuli zote za vipimo vya ubora wa sauti kuwa zaidi ya 3.5.

Airtel, Tigo, TTCL na Vodacom zilifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na tatu ambapo vilipimo vilifanyika, 
Halotel  ilifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi ambapo vipimo vilifanyika kama inavyooneshwa kwenye 
Chati 6.1.9.
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Chati 6.1.10. Matokeo linganishi kwenye kasi ya kupakua data

Chati 6.1.11. Matokeo linganishi ya muda wa kupata huduma ya data

6.1.10 Kasi ya kupakua data

6.1.11 Muda wa kupata huduma ya data

Kasi ya kupakua data ni kipimo cha kasi ya uhamishaji data kwenye mtandao. Hupima jinsi data inavyohamishwa 
haraka kutoka kwa itifaki (protocol) ya uhamishaji faili (File Transfer Protocol - FTP) hadi kwa kifaa cha 
mawasiliano ya simu. Lengo ni wastani kuwa sawa au zaidi ya 4000 Kbps.

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo 
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.10.

Muda wa kupata huduma ya data hupimwa kwa muda ambao kifaa cha mtumiaji huchukua kutuma ombi na 
kupokea jibu kutoka kwenye seva. Lengo ni wastani kuwa chini ya 400ms (=<400ms). 

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo 
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.11.
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Chati 6.1.12. Matokeo ya kulinganisha simu kushindwa kusoma mtandao

Chart 6.1.13. Matokeo ya kulinganisha muda wa simu kusoma mtandao.

6.1.12 Simu kushindwa kusoma mtandao

6.1.13 Muda wa simu kusoma mtandao

Simu kushindwa kusoma mtandao hupimwa kwa asilimia ambayo simu ya mkononi inaposhindwa 
kuunganishwa kwenye mtandao ikiwa imewashwa. Lengo ni chini ya 2% (<2%).

Airtel ilifikia lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo vipimo vilifanyika. Tigo na Vodacom zilifikia 
lengo kwenye maeneo kumi na moja kati ya maeneo kumi na nne, Halotel ilifikia lengo kwenye maeneo tisa, 
na TTCL ilifikia lengo kwenye maeneo saba kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.12.

Muda wa simu kusoma mtandao ni muda ambao simu ya mkononi inachukua kuunganishwa kwenye mtandao 
ikiwa imewashwa. Lengo ni chini ya sekunde 5 (<5s).

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo 
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.13.
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Chart 6.1.14. Matokeo ya kulinganisha muda wa kuanzisha simu

6.1.14 Muda wa kuanzisha simu

Muda wa kuanzisha simu hupimwa kwa muda ambao simu inachukua kuunganishwa baada ya kupiga. Lengo 
ni chini ya sekunde 10 (<10s).

Watoa huduma wote wa mawasiliano ya simu walifikisha lengo kwenye maeneo yote kumi na nne ambapo 
vipimo vilifanyika, kama inavyooneshwa kwenye Chati 6.1.14.

Jedwali 6.1 Matokeo ya ubora wa huduma za simu na Intaneti kwa robo ya mwaka iliyoishia 
Juni 2024 na Septemba 2024

Matokeo ya upimaji wa ubora wa huduma za simu na Intaneti kwa kipindi cha Juni hadi Septemba 2024 

yanaonesha kuwa Airtel ilikuwa na 97%, Vodacom 93%, Tigo 98%, Halotel 90%, na TTCL 86%, kama 

ilivyooneshwa kwenye Jedwali 6.1.

Kwa kulinganisha vipindi hivyo, Jedwali 6.1 linaonesha kuwa watoa huduma wanne wameboresha huduma 

zao katika robo ya mwaka inayoishia Septemba 2024 huku ubora wa huduma ukishuka kwa mtoa huduma 

mmoja. Aidha, wastani wa ubora wa huduma za simu na Intaneti kwenye sekta umepanda kwa 0.16%.
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TV

Redio

Uwasilishaji wa ratiba 

ya vipindi

Uzingatiaji wa ratiba ya 

vipindi

Jedwali 6.2.1a  Uwasilishaji na uzingatiaji wa mpango wa vipindi vya televisheni

6.2 Utekelezaji wa masharti ya leseni ya utangazaji

6.2.1 Uwasilishaji na uzingatiaji wa ratiba ya vipindi

Ufuatiliaji wa maudhui kwa watoa huduma za utangazaji wa kitaifa nchini vilifanyika kuanzia Julai hadi Septemba 

2024 kwa kuzingatia vigezo vya QoS na mbinu za vipimo vilivyoainishwa kwenye Kanuni za Mawasiliano ya 

Kielektroniki na Posta (Ubora wa Huduma), 2018.

Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters) wanatakiwa kuwasilisha ratiba 

(muda, mpangilio, na idadi) na kuzingatia ratiba ya vipindi wanavyokusudia kurusha hewani. Uzingatiaji wa 

uwasilishaji wa mpangilio wa vipindi na kufuata ratiba kwa robo mwaka iliyotathminiwa umeonyeshwa kwenye 

Jedwali 6.2.1a na 6.2.1b hapa chini.
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Jedwali 6.2.1b  Uwasilishaji na uzingatiaji wa mpango wa vipindi vya redio 
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Jedwali 6.2.2a  Uanuai wa vipindi vya televisheni

Jedwali 6.2.2b Uanuai wa vipindi vya redio

TV Utofauti wa vipindi Uzingatiaji wa dakika 

tisini wa habari 

Maudhui ya elimu
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Utofauti wa vipindi Maudhui ya elimu Uzingatiaji wa dakika 

tisini wa habari 

Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters) wanatakiwa kutoa maudhui anuai 

ili kukidhi tamaduni na mahitaji ya rika tofauti. Pia wanatakiwa kutoa maudhui ya elimu na kutenga muda wa 

dakika tisini kwa ajili wa habari na matukio. Uzingatiaji wa uanuai wa vipindi kwa robo mwaka iliyotathminiwa 

unaoneshwa kwenye Jedwali 6.2.2a na Jedwali 6.2.2b.

6.2.2 Utofauti	wa	vipindi,	maudhui	ya	elimu	na	uzingatiaji	wa	dakika	tisini	ya	utoaji	wa	
habari
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Jedwali 6.2.3a  Uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwenye vipindi vya televisheni

Jedwali 6.2.3b  Uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwenye vipindi vya redio

TV Yenye umuhimu kwa 
jamii

Lugha (Kiswahili au 
Kiingereza)
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wa maudhui ya 

ndani
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wa maudhui ya 
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6.2.3 Uzingatiaji	wa	maudhui	ya	ndani	(local	content)

Watoa huduma za utangazaji wenye leseni za kitaifa (national broadcasters)  wanatakiwa kuhakikisha kwamba  

asilimia 60 ya vipindi vyao vimetengenezwa ndani ya nchi, ili ikichagiza utamaduni, lugha, na maudhui ya ndani 

ya nchi.  Matokeo ya upimaji ya uzingatiaji wa maudhui ya ndani kwa robo mwaka yameoneshwa kwenye 

Jedwali 6.2.3a na Jedwali 6.2.3b hapa chini.
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Mamlaka ya mawasiliano Tanzania (TCRA) imechukua  na itaendelea kuchukua hatua stahiki za kiudhibiti kwa 

watoa huduma wote walioshindwa kukidhi vigezo vilivyoainishwa kwa mujibu wa kanuni husika.
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Mtoa huduma ya usafirishaji wa vifurushi 
na vipeto ndani ya nchi 

 Kasi ya uwasilishaji kwa eneo la kanda A 

Air Tanzania

Precision Air

Tanz Movers

Advanced Logistics

Delex Courier & Logistics Limited

Ellymo Company Limited
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Jedwali 6.3  Ubora	wa	huduma	za	usafirishaji	wa	vifurushi	na	vipeto	

Vipimo vilizingatia kasi ya huduma toka bidhaa inapokabidhiwa kwenye ofisi ya mtoa huduma hadi 

inapowasilishwa kwa mteja.  Kigezo cha ufanisi kilizingatia angalau 85% ya bidhaa zote zilizotumwa ziwasilishwe 

kwa mteja ndani ya siku moja. Jedwali 6.3 linaonyesha matokeo ya upimaji iliyofanywa.

Vipimo vya ubora (Quality of Service - QoS) kwa watoa huduma ya usafirishaji wa vifurshi na vipeto ndani 

ya nchi (Domestic Couriers) katika kanda A (inter-town A), vilifanyika kuanzia Julai hadi Septemba 2024 kwa 

kuzingatia vigezo na mbinu za vipimo zilivyoainishwa kwenye Kanuni ya Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta 

(Ubora wa Huduma), 2018. Kanda A inahusisha mikoa inayofikika ndani ya siku moja kutoka Dar es Salaam.

6.3	Ubora	wa	huduma	za	Posta	na	Usafirishaji	wa	vifurushi	na	vipeto	
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Mamlaka ya mawasiliano Tanzania (TCRA) imechukua  na itaendelea kuchukua hatua stahiki za kiudhibiti kwa 

watoa huduma wote walioshindwa kukidhi vigezo vilivyoainishwa kwa mujibu wa kanuni husika.
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6.4 Majaribio ya ulaghai
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Kielelezo hapo chini kinaonesha majaribio ya ulaghai kwa kila mtoa huduma kwa robo ya mwaka iliyoishia  

Juni 2024 na Septemba 2024. Tigo ilikuwa na idadi ya majaribio mengi zaidi ya watoa huduma wengine.

6,069

3,446

-43%
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52%
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-35%

2,093

2,127

2%

3,384

3,177
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22,257

16,069

-28%

Juni 2024

Septemba 2024

Badiliko

Robo ya mwaka inayoishia Airtel Halotel Tigo TTCL Vodacom Jumla

Takwimu zinaonesha kuwa majaribio ya ulaghai kwa ujumla yamepungua kwa wastani wa 28%. 

Chati 6.4a inaonesha majaribio ya ulaghai kimkoa. Mikoa ya Rukwa na Morogoro ndiyo inayoongoza, ikiwa 

na zaidi ya theluthi moja ya majaribio yote ya ulaghai nchini. Mbeya, Dar es Salaam na Arusha zinafuata kwa 

majaribio ya ulaghai kwa zaidi ya 1% hadi 10%.

Mikoa mingine ya Kaskazini Unguja, Kusini Unguja na Kusini Pemba ina idadi ndogo ya majaribio. Kila mkoa 

ukirekodi 0.01%.

Chati 6.4a Idadi majaribio ya ulaghai kimkoa kwa robo mwaka inayoishia Septemba 2024
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Chati 6.4b Mgawanyo wa asilimia ya majaribio ya ulaghai mtandaoni kwa kila mtoa huduma

Mgawanyo wa asilimia ya majaribio ya ulaghai mtandaoni kwa kila mtoa huduma umeoneshwa katika Chati 

6.4b.

Airtel

Halotel

Tigo

TTCL

Vodacom

Fraudulent attempts per operator
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13.2%
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41.1%

4.4%
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Ubungo 

Kinondoni 

Temeke
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Wilaya Majaribio ya Ulaghai

Jedwali 6.4 Majaribio ya ulaghai kiwilaya kwa mikoa minne inayoongoza 
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Aina ya leseni Namba

Namba

Juni 2024

Juni 2024

Septemba 2024

Septemba 2024

Network Facilities Licences

Network Services Licences

Application Services Licences

Aircraft Stations

Amateur Stations

Fixed VSAT Terminals

Mobile VSAT Terminals

Satellite Ground Earth Stations

Ship Stations

HF Radio Stations

VHF- UHF Radio Repeaters

VHF - UHF Radio Station with Pair of Frequency

VHF - UHF Radio Station with Single Frequency

Numbering

National Content Television (FTA) Licences

District Content Television (FTA) Licences

National Content Radio Licences 

Regional Content Radio Licences

District Content Radio Licences

Community Radios

Community Televisions

National Content Televisions by Subscription 

District Content Televisions by Subscription

National Content (support services)

Online Content Aggregators

Weblogs (Blogs)

Online Radios

Online Televisions

Cable Televisions

34

15

142

169

20

42

2

1

35

23

2

118

192

576

16

23

14

31

177

15

-

25

1

3

5

64

9

215

63

35

16

146

176

23

36

2

1

36

21

2

109

184

493

16

22

14

33

182

17

-

28

1

3

6

66

10

210

63

Mawasiliano ya simu na na Intaneti 

Utangazaji

Idadi	ya	Leseni	na	Vyeti7.

7.1	Leseni

Aina ya leseni
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Namba

Namba

Juni 2024

Juni 2024

Septemba 2024

Septemba 2024

International Courier

East Africa Courier

Intercity Transporters

Intracity Courier

Public Postal

Domestic Courier 

Global Maritime Distress and Safety Systems

Type Approval

Registration for Satellite Mobile Phones

7

2

71

18

1

47

152

4,590

32

177

4,774

32

6

2

76

16

1

47

Posta	na	watoa	huduma	ya	usafirishaji

Idadi

7.2	Vyeti

Aina ya leseni

Aina ya leseni
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Hitimisho
Hali ya mawasiliano katika robo inayoishia Septemba 2024 imeonesha maendeleo makubwa kwa kuongezeka 

kwa matumizi ya huduma za mawasiliano, yakichochewa na ushindani endelevu katika kutoa huduma hizo. 

Moingoni mwa mafanikio hayo ni kuenea kwa mtandao wa simu za mkononi kwa teknolojia mbalimbali, 

ambapo mtandao wa 3G umeenea kufikia asilimia 90 ya watu, na hivyo kuwezesha upatikanaji wa huduma 

ya Intaneti.

Aidha, kuenea kwa mtandao wa 4G kufikia asilimia 85 ya watu kumeongeza kasi na upatikanaji wa uhakika 

wa huduma za mawasiliano. Wakati huo huo, mtandao wa 5G umeenea kufikia asilimia 18 ya watu huku 

ukiongeza kasi ya Intaneti ambayo ni muhimu katika kuwezesha sekta za kijamii na kiuchumi. Mafanikio hayo 

yameambatana na uboreshaji wa huduma za mawasiliano, usimamizi ulioimarika wa usalama mtandaoni na 

uimarishaji wa miundombinu unaowezesha ukuaji wa uchumi wa kidijiti.

Vilevile sekta ya utangazaji imeonyesha mwelekeo mzuri ambapo redio za FM zimefikia asilimia 78 ya watu 

na huduma za utangazaji za televisheni kwa kutumia mitambo ya ardhini (DTT)  imefikia asilimia 58 ya watu. 

Ukuaji huu unaonyesha mabadiliko ya kasi ya sekta hii katika kukabiliana na mahitaji ya watumiaji. Aidha, 

maboresho katika sekta yamewezesha jamii kupata habari kwa muda na hivyo kuwezesha shughuli za kijamii 

na kiuchumi.

8.
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Mawasiliano Towers,
20 Sam Nujoma Road, 
14414 Dar es Salaam, Tanzania.
Email: dg@tcra.go.tz

@tcra_tanzania

https://www.facebook.com/MamlakaYaMawasilianoTanzania/
https://twitter.com/TCRA_Tz
https://www.instagram.com/tcra_tanzania/
https://www.tiktok.com/@tcra_tanzania
https://www.youtube.com/channel/UCq8L90VZHJeYF6WySrN7qXg
https://podcasters.spotify.com/pod/show/mamlaka-ya-mawasili/episodes/Salaam-kutoka-TCRA-e263of4/a-aa1rgqn
https://www.threads.net/@tcra_tanzania?igshid=MzRlODBiNWFlZA==
https://www.linkedin.com/company/tanzania-communications-regulatory-authority/
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